Thaistickman
(English version is under this context.)
ในขณะนี้ในเว็บไซด์ไทยสติกแมนไม่ค่อยมีคนใช้มากเท่าไหร่เหมือนแต่ก่อน ดังนั้นในเว็บจึงยังไม่มีการเคลื่อนไหวมากจนถึงในขณะนี้ แต่ตัวกลุ่มไทยสติกแมนก็ยังมีการเคลื่อนไหวอยู่ ซึ่งสามารติดตามกันอยู่ในกลุ่มเฟสบุ๊คของไทยสติกแมน ตามได้โดยในลิงค์นี้ครับ

กรุณาเข้าไปติดตามในกลุ่มจนกระทั่งมีการประกาศอีกครั้งหนึ่งครับ

Right now, Thaistickman website haven't been used like before, that's why there's no movement in this site. But Thistickman community is still alive in Facebook group and Youtube.

Please, follow it until farther notice.

Facebook https://www.facebook.com/groups/Thaistickman/
Facebook Page https://www.facebook.com/ThaistickmanPages
Youtube https://www.youtube.com/channel/UC8Ceg2wo302ftyJeRPSaMiw/

Join the forum, it's quick and easy

(English version is under this context.)
ในขณะนี้ในเว็บไซด์ไทยสติกแมนไม่ค่อยมีคนใช้มากเท่าไหร่เหมือนแต่ก่อน ดังนั้นในเว็บจึงยังไม่มีการเคลื่อนไหวมากจนถึงในขณะนี้ แต่ตัวกลุ่มไทยสติกแมนก็ยังมีการเคลื่อนไหวอยู่ ซึ่งสามารติดตามกันอยู่ในกลุ่มเฟสบุ๊คของไทยสติกแมน ตามได้โดยในลิงค์นี้ครับ

กรุณาเข้าไปติดตามในกลุ่มจนกระทั่งมีการประกาศอีกครั้งหนึ่งครับ

Right now, Thaistickman website haven't been used like before, that's why there's no movement in this site. But Thistickman community is still alive in Facebook group and Youtube.

Please, follow it until farther notice.

Facebook https://www.facebook.com/groups/Thaistickman/
Facebook Page https://www.facebook.com/ThaistickmanPages
Youtube https://www.youtube.com/channel/UC8Ceg2wo302ftyJeRPSaMiw/
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ

go pivot
chainas
Azreal
pangpondd
top1155
9 posters

Go down

เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Empty เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ

ตั้งหัวข้อ by top1155 Tue 5 Apr 2011 - 20:09

เวลาเปิดมันจะขึ้นแบล้กกรามสักพักแล้วค่อยเป็นไอคอนขึ้นมาอ่ะครับ ต้องรอนานมาก มีวิธีแก้ยังไงครับ
top1155
top1155
Pro Stickman

Status :

คำขอบคุณ : 73
Level :
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue9 / 109 / 10เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Right_bar_bleue

ABG Character Profile
ABG Name:
EXP:
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue1560/2000เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Empty_bar_bleue  (1560/2000)
status!?:
status!?หน่วยหน่วย
HPHP

ขึ้นไปข้างบน Go down

เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Empty Re: เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ

ตั้งหัวข้อ by pangpondd Tue 5 Apr 2011 - 20:36

ขอรูปด้วยครับ
pangpondd
pangpondd
Administrator

Status :

คำขอบคุณ : 23
: 27
Level :
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue3 / 103 / 10เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Right_bar_bleue

ABG Name:
EXP:
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue265/2000เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Empty_bar_bleue  (265/2000)
status!?:
HPHP

เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Empty Re: เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ

ตั้งหัวข้อ by top1155 Tue 5 Apr 2011 - 20:45

ตอนเปิดคอมมันค้างมันสั่งงานอะไรได้ที่ไหนล่ะครับ- -*
top1155
top1155

Status :

Level :
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue9 / 109 / 10เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Right_bar_bleue

ABG Name:
EXP:
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue1560/2000เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Empty_bar_bleue  (1560/2000)
status!?:
HPHP

ตั้งหัวข้อ by Azreal Wed 6 Apr 2011 - 5:10

คอมผมก็เคยเป็นไม่รู้เหมือนกันปล่าว เวลาเปิดมันจะขึ้นแบล้กกราวสักพักแล้วค่อยเป็นไอคอนขึ้นมาอ่า

ผมล้างเครื่องแล้วหาย(มั้ง)แต่เครื่องยังช้าๆเหมือนเดิมแต่เร็วกว่าตอนเป็นนิ๊ดหน่อย

แต่ของท่านแบล็คกราม ขึ้นผมเลยไม่รู้จะช่วยไรขอโทษด้วยละกัน

ปล.มันไม่ได้ค้างนะยังเลื่อนเมาท์ได้ตั้งแต่ก่อนไอคอนขึ้นอ่า
Azreal
Azreal
Beginner
Beginner

Status :

คำขอบคุณ : 2
: 27
Level :
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue0 / 100 / 10เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Right_bar_bleue

ตั้งหัวข้อ by chainas Wed 6 Apr 2011 - 8:53

แกะเครื่องออกครับแล้วด้านในเครื่องฃองแต่ละลฺ่นจะไม่เหมือนกันนะครับ
รฺ่นปี 1999 ให้เปิด harddisk แล้วจะสังเกตได้ว่าแผ่นเป็นลอยควรเอายาสีฟันบางๆมาทฺตรงนั้นและเอาทิซซฺซฺบน้ำมาเซ็ด
และสายไฟที่ติดอยฺ่นะให้ดึงออกแล้วใส่ไหม่

รฺ่นปี 2004 ให้เอาสาย sata ที่มีสีแดงติดอยฺ่กับ harddisk และ mainbord ออกและสลับหัวกันแล้วเสียบใหม่และเอา
สายไฟฟ้าออกและเสียบใหม่ ปล.คอมรฺ่นนี้มีโอกาศเปิดคอมซ้าเพราะไฟตกค้างอยฺ่ในสายมากทึง 95 percent

รฺ่นปี 2010 จะมีวิธีหลายวิธี ใซ้วิธีแบบ 2 รฺ่นบนได้ หรือ ให้เอาสาย supply ออกมาเปลี่ยนเพราะสาย supply อาจเสื่อม

ปล.harddisk supply ฃองใครซื้อยังไม่นานควรเอาไปเคลม และควรเซ็คดฺทฺกวันนะครับ
ปล.ควรเซฟเกมโปรแกรมงาน ไว้ใน backup เพราะตอน format จะไม่หายอิอิ

ฃั้นตอนทั้งหมดป๋มทำมาแล้วด้วย(ฝึกงาน ซ่อมคอม)

หมายเหตฺ:คอมปี 1999 คือ window 95-me
คอมปี 2004 คือ window xp-black stly
คอมปี 2010 คือ window 7

แก้ไขล่าสุดโดย chainas เมื่อ Wed 6 Apr 2011 - 13:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
chainas
chainas
Beginner Fighter

Status :

คำขอบคุณ : -16
: 33
Level :
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue0 / 100 / 10เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Right_bar_bleue

http://thaiyo.thai-forum.net

ตั้งหัวข้อ by go pivot Wed 6 Apr 2011 - 10:31

โปรแกรมหรือเกมส์ท่านเยอะไปหรือเปล่า
ท่านลองตรวจcpuดูว่าทำงานหนักไปหรือเปล่า(Windows Task Manager>performanca)
ท่านลองลบพวกเกมโปรแกรมที่มันหนักๆออกไปแล้วลองดูว่ามันเร็วขึ้นไหม(หรือวิธีอะไรก็ได้ที่ทำให้ฮาดดิตว่างขึ้น)
ถ้าไม่ก็ลงwinใหม่เลยครับ

ไม่ก็ลองหาโปรแกรมสแกนไวรัสมาสแกนเครื่องดู พอกำจัดไวรัสหมดแล้วลองดูว่าเร็วขึ้นไหม

ถ้าไม่อยากยุ่งยากมากให้เอาไปร้านคอมซ่อมหรือลงwinใหม่ไปเลยครับ lol!

go pivot
Moderator
Moderator

Status :

คำขอบคุณ : 25
Level :

ตั้งหัวข้อ by top1155 Wed 6 Apr 2011 - 10:46

go pivot พิมพ์ว่า:โปรแกรมหรือเกมส์ท่านเยอะไปหรือเปล่า
ท่านลองตรวจcpuดูว่าทำงานหนักไปหรือเปล่า(Windows Task Manager>performanca)
ท่านลองลบพวกเกมโปรแกรมที่มันหนักๆออกไปแล้วลองดูว่ามันเร็วขึ้นไหม(หรือวิธีอะไรก็ได้ที่ทำให้ฮาดดิตว่างขึ้น)
ถ้าไม่ก็ลงwinใหม่เลยครับ

ไม่ก็ลองหาโปรแกรมสแกนไวรัสมาสแกนเครื่องดู พอกำจัดไวรัสหมดแล้วลองดูว่าเร็วขึ้นไหม

ถ้าไม่อยากยุ่งยากมากให้เอาไปร้านคอมซ่อมหรือลงwinใหม่ไปเลยครับ lol!

ไม่น่าจะใช่นะครับ เมื่อก่อนผมมีเกม13เกมยังไม่เป็นแบบนรี้เลยครับ ฟอแมตก็ไม่หาย
top1155
top1155

Status :

Level :

ABG Name:
EXP:
status!?:
HPHP

ตั้งหัวข้อ by lowclassman Wed 6 Apr 2011 - 12:14

ตอนนี้ผมก็เป็นแต่แบบว่าอาจจะหนักกว่านะครับ

เปิดเครื่องทำงานปกตีช่วงโหลดก่อนเข้าวินโดว์จะนานมากๆครับ

พแเข้าไปได้แล้วก็ยังช้าอยุ กดอะไรก็ไม่ค่อยจะขึ้น

ผมเพิ่งเปลี่ยน ฮาร์ดดิสได้ อาทิตย์กว่าเอง เซงชะมัด - -
lowclassman
lowclassman
Berserk
Berserk

Status :

คำขอบคุณ : 54
: 30
Level :
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue5 / 105 / 10เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Right_bar_bleue

ABG Name: Low(Berserk)
EXP:
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue463/2000เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Empty_bar_bleue  (463/2000)
status!?:
HPHP

https://www.youtube.com/user/LowClassManThaiStick

ตั้งหัวข้อ by chainas Wed 6 Apr 2011 - 13:34

ลองทำวิธีป๋ม..ได้ผลแน่นอนครับเคยผ่านการใซ้มาแล้วด้วยไม่ก็ส่งคอมให้ป๋มซ่อมซะ
chainas
chainas

Status :

Level :

ตั้งหัวข้อ by top1155 Wed 6 Apr 2011 - 15:54

ไม่ค่อยเชี่ยวชานเรื่องคอม กลัวมันพัง คราวก่อนเล่นมากควันขึ้นไปรอบนึงละ= =.
top1155
top1155

Status :

Level :

ABG Name:
EXP:
status!?:
HPHP

ตั้งหัวข้อ by Thoong Wed 6 Apr 2011 - 16:37

ถึงกับมีควันเลยง่ะ
Thoong
Thoong
Programmer
Programmer

Status :

คำขอบคุณ : 41
: 28
Level :

ABG Name: Piero
EXP:
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue0/2000เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Empty_bar_bleue  (0/2000)
status!?:
HPHP4/10

ตั้งหัวข้อ by chainas Wed 6 Apr 2011 - 20:14

กลัวคอมเสียหรอป๋มเคยโดนไฟซ็อต(ซ็อตนะไม่ใซ่ดฺด)แล้วนะท่านใซ้คอมรฺ่นปีไหนอะ
chainas
chainas

Status :

Level :

ตั้งหัวข้อ by Black Of King Wed 6 Apr 2011 - 20:26

"แบล็คกราวน์"สินะครับ

แล้วเวลาเล่นเครื่องช้าลงด้วยรึเปล่าครับ หรือปกติธรรมดา?
Black Of King
Black Of King

Status :

คำขอบคุณ : 101
Level :
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue5 / 105 / 10เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Right_bar_bleue

ABG Name: Purpleeeeee!
EXP:
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue513/2000เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Empty_bar_bleue  (513/2000)
status!?:
HPHP

ตั้งหัวข้อ by top1155 Thu 7 Apr 2011 - 14:22

เวลาเล่นเครื่องมันก็ปกติดีครับ แค่เปิดช้าเนี่ยล่ะ เวลาปิดคอมมันก็เร็วปกติ มันเกี่ยวกับตัวแสกนไวรัสรึเปล่าครับ ถามพ่อ

พ่อบอกว่ามันเป็นตัวแสกนไวรัสเลยช้า ไม่รู้ว่าเชื่อได้รึเปล่า= =
top1155
top1155

Status :

Level :

ABG Name:
EXP:
status!?:
HPHP

ตั้งหัวข้อ by lowclassman Thu 7 Apr 2011 - 14:40

ก็... นะ

เมื่อวานล้างคอม เสดละ ลื่นเลยครับ

เพื่อนเลยลง โปรแกรม ฟรีสเครื่องไห้จะได้ไม่เปงปัญหาเกี่ยวกับวินโดว์อีกง๊ะ

แต่ไม่รุ้ว่าเวลาอับสแกนไวรัส รีเครื่องแล้วจะหายเปล่า เซงอยุ นี่
lowclassman
lowclassman
Berserk
Berserk

Status :

คำขอบคุณ : 54
: 30
Level :

ABG Name: Low(Berserk)
EXP:
เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Left_bar_bleue463/2000เปิดคอมช้ามากครับ ใครเป็นมั่งครับ Empty_bar_bleue  (463/2000)
status!?:
HPHP

https://www.youtube.com/user/LowClassManThaiStick

ตั้งหัวข้อ by sunlovestick Sat 9 Apr 2011 - 14:01

chainas พิมพ์ว่า:แกะเครื่องออกครับแล้วด้านในเครื่องฃองแต่ละลฺ่นจะไม่เหมือนกันนะครับ
รฺ่นปี 1999 ให้เปิด harddisk แล้วจะสังเกตได้ว่าแผ่นเป็นลอยควรเอายาสีฟันบางๆมาทฺตรงนั้นและเอาทิซซฺซฺบน้ำมาเซ็ด
และสายไฟที่ติดอยฺ่นะให้ดึงออกแล้วใส่ไหม่

รฺ่นปี 2004 ให้เอาสาย sata ที่มีสีแดงติดอยฺ่กับ harddisk และ mainbord ออกและสลับหัวกันแล้วเสียบใหม่และเอา
สายไฟฟ้าออกและเสียบใหม่ ปล.คอมรฺ่นนี้มีโอกาศเปิดคอมซ้าเพราะไฟตกค้างอยฺ่ในสายมากทึง 95 percent

รฺ่นปี 2010 จะมีวิธีหลายวิธี ใซ้วิธีแบบ 2 รฺ่นบนได้ หรือ ให้เอาสาย supply ออกมาเปลี่ยนเพราะสาย supply อาจเสื่อม

ปล.harddisk supply ฃองใครซื้อยังไม่นานควรเอาไปเคลม และควรเซ็คดฺทฺกวันนะครับ
ปล.ควรเซฟเกมโปรแกรมงาน ไว้ใน backup เพราะตอน format จะไม่หายอิอิ

ฃั้นตอนทั้งหมดป๋มทำมาแล้วด้วย(ฝึกงาน ซ่อมคอม)

หมายเหตฺ:คอมปี 1999 คือ window 95-me
คอมปี 2004 คือ window xp-black stly
คอมปี 2010 คือ window 7

โยไปก๊อปคนอื่นมาทำไมไม่เอา เครดิตมาด้วยละ
sunlovestick
sunlovestick
Stick Fighter
Stick Fighter

Status :

คำขอบคุณ : -15
Level :

ขึ้นไปข้างบน